Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội » GIẢI ĐÁP-TƯ VẤN

08:02, 10/07/2020

Từ năm 2021 tuổi nghỉ hưu được điều chỉnh theo...

Căn cứ quy định tại Điều 169 Bộ luật Lao động năm 2019 thì từ năm 2021 tuổi nghỉ hưu của người lao động được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

Có được nộp lại tiền trợ cấp 1 lần để tính thời gian công tác?

11:02, 07/10/2015

Ông Hoàng Long (tỉnh Ninh Bình) có 13 năm tham gia quân đội, đã nhận chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ.

Hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH

08:02, 07/10/2015

Công ty TNHH Vina Korea (Vĩnh Phúc) đề nghị giải đáp một số nội dung về thời gian làm căn cứ tính trả trợ cấp thôi việc, việc tham gia bảo hiểm thất nghiệp đối với thời gian...

Từ 2016, mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi giảm 2% lương

15:02, 06/10/2015

Tại Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH 2014 sửa đổi có quy định, mức lương hưu tính hàng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy...

Xác nhận thời gian đi hợp tác lao động để tính hưởng BHXH

10:02, 02/10/2015

Bà Trần Lê Mỹ Thanh (TP. Hồ Chí Minh) làm việc tại Hiệu sách nhân dân Quận 8 thuộc Phòng Văn hóa thông tin Quận 8 từ ngày 22/9/1986 đến ngày 2/10/1987 và đi hợp tác lao động...

Hợp đồng lao động dưới 3 tháng phải tham gia BHXH

10:02, 01/10/2015

Để đạt được mục tiêu tăng đối tượng tham gia BHXH nhằm đảm bảo an sinh xã hội về lâu dài, Luật BHXH năm 2014 đã bổ sung nhóm đối tượng là người làm việc theo hợp đồng...

Khám bệnh trái tuyến có được thanh toán tiền ốm đau?

18:02, 30/09/2015

Ông Nguyễn Văn Hùng (TP. Hà Nội) đăng ký khám chữa bệnh BHYT tại Bệnh viện Nam Thăng Long. Vừa qua ông bị gãy chân, phải bó bột tại Bệnh viện C Thái Nguyên.

Sai lệch giữa sổ BHXH và CMND, có cần cấp lại sổ?

16:11, 29/09/2015

Bà Trịnh Thị Thu Trang làm việc tại Công ty TNHH một thành viên Thương mại Điện Hương (tỉnh Nam Định). Công ty của bà đóng BHXH cho công nhân, tuy nhiên có 3 trường hợp thông tin...

Nghỉ ốm đau công ty có phải trả lương không?

11:02, 29/09/2015

Ông Chung Quốc Kiều (chungdrb@...) ký hợp đồng không xác định thời hạn với 1 công ty 100% vốn nước ngoài, lương 15 triệu đồng/tháng, chia ra lương cơ bản 8 triệu đồng và 3 khoản phụ cấp...

Chế độ BHYT đối với cựu chiến binh làm nhiệm vụ quốc tế

11:02, 28/09/2015

Ông Lê Văn Hổ (tỉnh Bến Tre) là cựu chiến binh tham gia quân đội sau ngày 30/4/1975, hiện là hội viên Hội cựu chiến binh Bưu điện tỉnh Bến Tre, được tặng Kỷ niệm chương vì sự...

Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau?

10:02, 28/09/2015

Bà Nguyễn Phương Nguyên (TP. Hà Nội) đăng ký khám, chữa bệnh tại Trung tâm Y tế xã. Khi khám, bà được bác sĩ viết giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng lương BHXH 3 ngày.