(Chinhphu.vn) –  Ông Lê Triển có bằng Thạc sỹ Tài chính-gân hàng, tốt nghiệp đại học loại giỏi, đạt giải Khuyến khích học sinh giỏi cấp quốc gia và giải Nhì học sinh giỏi cấp tỉnh khi còn học cấp 3, được tuyển dụng công chức cuối năm 2019 thông qua thi tuyển.

Đảm bảo nguyên tắc công khai, minh bạch, khách quan và cạnh tranh, số lượng vị trí cần tuyển

Ông Triển hỏi, trường hợp ông có đủ tiêu chuẩn áp dụng chính sách thu hút nhân tài theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP hay không, nếu được thì có được áp dụng sau khi được tuyển dụng (không kể đến chính sách về xét tuyển) không? Ông cần bổ sung giấy tờ gì và đến cơ quan chức năng nào?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Về đối tượng, tiêu chuẩn áp dụng chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ  Điều 2 Nghị định số 140/2017/NĐ-CP ngày 5/12/2017 của Chính phủ về chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ quy định:

“1. Sinh viên tốt nghiệp đại học loại xuất sắc tại cơ sở giáo dục đại học ở trong nước hoặc nước ngoài được công nhận tương đương về văn bằng, chứng chỉ theo quy định của pháp luật có kết quả học tập và rèn luyện xuất sắc các năm học của bậc đại học, trong độ tuổi quy định tại Điều 1 Luật Thanh niên tính đến thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển và đáp ứng một trong các tiêu chuẩn sau đây:

a) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại một trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp tỉnh, đạt giải khuyến khích trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp quốc gia hoặc Bằng khen trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi quốc tế thuộc một trong các môn khoa học tự nhiên (toán, vật lý, hóa học, sinh học, tin học) và khoa học xã hội (ngữ văn, lịch sử, địa lý, ngoại ngữ) trong thời gian học ở cấp trung học phổ thông;

b) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại cuộc thi khoa học - kỹ thuật cấp quốc gia hoặc quốc tế trong thời gian học ở cấp trung học phổ thông hoặc bậc đại học;

c) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại cuộc thi Ô-lim-pích thuộc một trong các môn toán, vật lý, hóa học, cơ học, tin học hoặc các chuyên ngành khác trong thời gian học ở bậc đại học được Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận.

2. Người có trình độ thạc sĩ, bác sĩ chuyên khoa cấp I, bác sĩ nội trú, dược sĩ chuyên khoa cấp I chuyên ngành y học, dược học trong độ tuổi quy định tại Điều 1 Luật thanh niên tính đến thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển và đáp ứng đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Đạt tiêu chuẩn quy định tại điểm a hoặc điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều này;

b) Tốt nghiệp đại học loại khá trở lên và có chuyên ngành đào tạo sau đại học cùng ngành đào tạo ở bậc đại học.” 

Như vậy, nếu ông Lê Triển đáp ứng được các tiêu chuẩn về độ tuổi và bằng cấp theo quy định nêu trên thì thuộc diện áp dụng chính sách thu hút, tạo ngồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ.

Về việc áp dụng các chính sách của Nghị định số 140/2017/NĐ-CP sau khi được tuyển dụng công chức mới biết Nghị định số 140/2017/NĐ-CP, Điều 3 Nghị định số 140/2017/NĐ-CP quy định nguyên tắc thực hiện chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ phải bảo đảm phù hợp với quy định của pháp luật, công khai, minh bạch, khách quan và cạnh tranh.

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 140/NĐ-CP quy định trình tự, thủ tục tuyển dụng thì khi các cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ phải thực hiện thông báo công khai ít nhất 3 lần liên tiếp trên ba phương tiện thông tin đại chúng gồm báo viết, báo nói, báo hình của trung ương hoặc địa phương; đồng thời đăng trên trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, đơn vị về điều kiện đăng ký dự tuyển, số lượng vị trí cần tuyển, nội dung hồ sơ, thời hạn nhận hồ sơ, địa điểm nộp Phiếu đăng ký dự tuyển, hồ sơ dự tuyển, điện thoại và địa chỉ thư điện tử của tổ chức, cá nhân tiếp nhận hồ sơ….

Như vậy, các cơ quan, tổ chức, đơn vị nếu tuyển dụng sinh viên, tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ thì phải có kế hoạch tuyển dụng, trong đó xác định vị trí việc làm cần tuyển dụng và thực hiện quy trình, thủ tục tuyển dụng theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP và quy định của pháp luật về tuyển dụng cán bộ, công chức, viên chức; đồng thời, đảm bảo nguyên tắc công khai, minh bạch, khách quan và cạnh tranh, số lượng vị trí cần tuyển.

Những trường hợp đã được tuyển dụng thành công chức không theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP thì không được áp dụng chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ. Vì vậy, trường hợp của ông Lê Triển nếu đã được cơ quan nơi ông công tác tuyển dụng công chức theo quy định hiện hành thì không được chuyển sang áp dụng chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thu hút nhân tài