(Chinhphu.vn) – Trường hợp người bệnh phải mua thuốc do cơ sở khám, chữa bệnh không cung ứng đủ thuốc thuộc phạm vi chi trả của quỹ BHYT không thuộc các trường hợp được thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh BHYT tại cơ quan BHXH.

Không để người bệnh BHYT phải tự mua thuốc điều trị

Con của bà Nguyễn Thị Lan Anh (tỉnh Bình Định) điều trị ngoại trú tại Bệnh viện Nhi đồng 2 TPHCM, mã bệnh E30.1, thuốc điều trị có trong danh mục BHYT. Ngày 23/10/2019 Bệnh viện không có thuốc do hết hiệu lực thầu. Do bà Lan Anh ở tỉnh Bình Định nên bác sĩ tư vấn tiêm thuốc dịch vụ hết 2.557.000 đồng rồi về BHXH tuyến tỉnh thanh toán lại.

Nhưng BHXH tỉnh Bình Định trả lời không thanh toán được do chưa có ý kiến trả lời và hướng dẫn của Bộ Y tế. Bà Lan Anh hỏi, con của bà có được thanh toán tiền thuốc không? Cách giải quyết của Bệnh viện và cơ quan BHXH có đúng không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 09/2019/TT-BYT ngày 10/6/2019 của Bộ Y tế hướng dẫn thẩm định điều kiện ký hợp đồng khám, chữa bệnh BHYT ban đầu, chuyển tuyến thực hiện dịch vụ cận lâm sàng và một số trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí trong khám, chữa bệnh BHYT, trường hợp người bệnh phải mua thuốc do cơ sở khám, chữa bệnh không cung ứng đủ thuốc thuộc phạm vi chi trả của quỹ BHYT không thuộc các trường hợp được thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh BHYT tại cơ quan Bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 5 Thông tư số 30/2018/TT-BYT ngày 30/10/2018 của Bộ Y tế ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc hóa dược, sinh phẩm, thuốc phóng xạ và chất đánh dấu thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT. Cơ sở khám, chữa bệnh có trách nhiệm cung ứng đầy đủ, kịp thời đúng quy định, đáp ứng nhu cầu điều trị của người bệnh BHYT theo danh mục thuốc đã xây dựng, không để người bệnh phải tự mua. Như vậy, việc cơ sở khám chữa bệnh yêu cầu người bệnh phải tự mua thuốc có trong danh mục chi trả của quỹ BHYT là chưa đúng quy định nêu trên.

BHXH Viêt Nam đã có Công văn số 2272/BHXH-DVT ngày 26/6/2019 và Công văn số 4172/BHXH-DVT ngày 7/11/2019 đề nghị Bộ Y tế cho ý kiến về vướng mắc trong thanh toán trực tiếp chi phí thuốc theo chế độ BHYT mà người bệnh phải tự túc. Tuy nhiên, đến nay BHXH Việt Nam chưa nhận được văn bản trả lời của Bộ Y tế, do đó, chưa có cơ sở để cơ quan BHXH thanh toán trực tiếp chi phí này cho người tham gia BHYT.

Đồng thời BHXH Việt Nam cũng đã có Văn bản chỉ đạo BHXH TPHCM làm việc với các cơ sở khám chữa bệnh trên địa bàn về việc phải cung ứng đầy đủ thuốc, vật tư y tế có trong danh mục sử dụng cho người bệnh tham gia BHYT theo đúng các quy định hiện hành, không để người bệnh phải tự mua.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , thuốc , bệnh nhân