(Chinhphu.vn) – Bạn của bà Nguyễn Thị Vân Anh (TPHCM) là người nước ngoài, mua căn hộ ở Việt Nam, thời hạn sở hữu 50 năm. Tuy nhiên, sau khi ở được 3 năm thì bạn của bà ngưng công tác và về nước. Căn hộ đã được cấp sổ hồng nội dung thuê 50 năm. Hiện nay bạn của bà Vân Anh muốn bán lại căn hộ trên cho người Việt Nam.

Bà Vân Anh hỏi, nếu người Việt Nam mua căn hộ này thì sẽ được sở hữu 50 năm hay lâu dài theo luật quy định nhà ở cho người Việt Nam?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 7 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì trường hợp trước khi hết hạn sở hữu nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài bán hoặc tặng cho nhà ở cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì bên mua, bên nhận tặng cho được sở hữu nhà ở với thời hạn ổn định lâu dài.

Do vậy, đề nghị bà đối chiếu trường hợp cụ thể của mình với quy định của pháp luật nêu trên để thực hiện. Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị bà liên hệ Sở Xây dựng TPHCM là cơ quan quản lý Nhà nước về nhà ở trên địa bàn để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nhà ở , người nước ngoài , sở hữu , căn hộ