(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Thắng là quân nhân, có bằng lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp. Ông đang học tập và công tác tại nước ngoài. Ông Thắng hỏi, ông có thể xin cấp bằng lái xe quốc tế tạm thời trong thời gian ở nước ngoài không? Nếu được thì ông cần làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Căn cứ Điều 6 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT ngày 6/7/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về cấp, sử dụng giấy phép lái xe quốc tế, đối tượng được cấp giấy phép lái xe quốc tế: Người Việt Nam, người nước ngoài có thẻ thường trú tại Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp bằng vật liệu PET, còn giá trị sử dụng.

Vì vậy, trường hợp ông Thắng có nhu cầu được cấp giấy phép lái xe quốc tế, thì thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp sang giấy phép lái xe cơ giới đường bộ theo quy định tại Điều 39 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe, để được xét đổi giấy phép lái xe quốc tế.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: giấy phép lái xe , quân sự , quốc tế