(Chinhphu.vn) – Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc từ ngày 15/12/1993 đến ngày 31/12/1994 mà chưa giải quyết chế độ trợ cấp phục viên, xuất ngũ, thôi việc hoặc trợ cấp một lần, BHXH một lần mà không hưởng chế độ trợ cấp theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ thì thời gian tham gia quân đội, công an nhân dân được tính hưởng BHXH.

Chồng của bà Đinh Thị Kim Nan (Hà Nội) sinh ngày 27/7/1961, nhập ngũ tháng 12/1980 tại mặt trận 379 Lào, ra quân tháng 4/1984. Sau khi xuất ngũ, chồng bà Nan xin vào làm bảo vệ tại Công ty Thuỷ điện sông Đà. Năm 1990, chồng bà viết đơn xin nghỉ việc do hoàn cảnh gia đình.

Năm 2008, chồng bà Nan xin vào lái xe tại Công ty Viglacera cho đến nay. Công ty có đóng bảo hiểm cho chồng bà.

Bà Nan hỏi, theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, trường hợp công tác của chồng bà có được cộng nối thời gian đi bộ đội tại Lào để hưởng chế độ không?

Về vấn đề này, Cục Chính sách, Bộ Quốc phòng trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 9, Điều 23 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân thì quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ đối với người tham gia kháng chiến, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế (trong đó có Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ) thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an, cơ yếu trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Trường hợp quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc từ ngày 15/12/1993 đến ngày 31/12/1994 mà chưa giải quyết chế độ trợ cấp phục viên, xuất ngũ, thôi việc hoặc trợ cấp một lần, BHXH một lần mà không hưởng chế độ trợ cấp theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ (trong đó có Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg) thì thời gian tham gia quân đội, công an nhân dân được tính hưởng BHXH.

Căn cứ quy định trên, đối chiếu nội dung hỏi của bà Đinh Thị Kim Nan, nếu chồng bà Nan không hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg và không hưởng trợ cấp xuất ngũ khi về phục viên thì thuộc đối tượng được xem xét, công nối thời gian công tác trong quân đội trước đó với thời gian có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHXH , quân đội , xuất ngũ