(Chinhphu.vn) - Bà Trương Thị Thịnh (TPHCM) đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện đa khoa Sài Gòn. Bà mới phát hiện bị bệnh tim bẩm sinh, bà khám tại Viện Tim TPHCM không dùng thẻ BHYT và được hẹn tái khám để hội chuẩn mổ tim. Bà Thịnh hỏi, bà làm thế nào để có thể mổ tim tại Viện Tim TPHCM mà được hưởng BHYT đúng tuyến?

Để được hưởng chế độ khám, chữa bệnh BHYT đúng tuyến, phải đến đúng nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT 

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Do bà tự đến khám, chữa bệnh tại Bệnh viện Tim TPHCM là bệnh viện tuyến tỉnh, không phải nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT nên chỉ được quỹ BHYT thanh toán 60% chi phí điều trị nội trú, không thanh toán chi phí điều trị ngoại trú.

Để được hưởng chế độ khám, chữa bệnh BHYT đúng tuyến tại đây, đề nghị bà Thịnh đến đúng nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT (là Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn) để khám chữa bệnh.

Trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn của Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn thì Bệnh viện có trách nhiệm chuyển tuyến để khám, chữa bệnh theo đúng quy định tại Điều 4 Điều 5 Thông tư số 14/2014/TT-BYT ngày 14/4/2014 của Bộ Y tế quy định việc chuyển tuyến giữa các cơ sở khám chữa bệnh.

Chinhphu.vn