(Chinhphu.vn) - 9h05 sáng nay (19/12), tương tự như hai hôm trước ở cự li 5.000m, VĐV Nguyễn Văn Lai lại tạo nên bất ngờ lớn khi đánh đích đầu tiên trong cuộc đua cự li 10.000m để giành chiếc HCV thứ 2 SEA Games cho bản thân và cũng là chiếc HCV “mở hàng” ngày 19/12 cho đoàn Việt Nam.

VĐV Nguyễn Văn Lai giành 2 HCV chạy cự li dài SEA Games 27.

Tay đua 26 tuổi người Thanh Hoá đã giành HCV cự li chạy 10.000 này với thành tích 29 phút 44 giây 82, vượt đối thủ Thái Lan Srisung về nhì (29 phút 46 giây 61) gần 2 giây.

Điều thú vị là 2 hôm trước (sáng 17/12) , Nguyễn Văn Lai đã bất ngờ hạ chính tay đua Srisung ở cự li 5000m, và hôm nay anh một lần nữa vượt qua đối thủ Thái vốn được coi là VĐV mạnh nhất đường chạy cự li dài của điền kinh khu vực.

Không chỉ bỏ xa Srisung gần 2 giây, sau khi đánh đích, Nguyễn Văn Lai khoác quốc kỳ tiếp tục chạy vẫy chào khán giả, trong khi tay đua Thái dừng lại và các VĐV khác vẫn còn tụt sau cả Srisung tới hơn nửa vòng sân.  

Trong ngày hôm nay 19/12, các võ sĩ  vovinam - môn võ thế mạnh của Việt Nam bắt đầu thi đấu những nội dung đầu tiên, cùng các võ sĩ  taekwondo và judo tiếp tục thi đấu ở 4 nội dung đối kháng hứa hẹn sẽ mang lại thêm những chiếc HCV cho đoàn Việt Nam sau chiếc HCV sớm nhất của Nguyễn Văn Lai.

Lịch thi đấu của đoàn Thể thao Việt Nam ngày 19/12:

Bi sắt: Từ 09h00 đến 18h30

Bộ ba phối hợp: Huỳnh Công Tâm, Trần Thị Phượng Em, Nguyễn Thị Hiền

Bộ ba phối hợp: Lý Ngọc Tài, Mai Hữu Phước, Thạch Phanara

Cầu mây

12h30-15h30 Đồng đội đá đôi nữ: Việt Nam - Indonesia

15h30-18h30 Bán kết 

Bóng chuyền nam

12h30 Việt Nam - Thái Lan (Bán kết)

Xe đạp

14h30 BMX: Đặng Thị Ngọc Huyền (Chung kết)

Billiards

10h30 English đôi: Nguyễn Thanh Bình, Phạm Hoài Nam

13h30 Pool 10 bi nữ: Đoàn Thị Ngọc Lệ, Huỳnh Thị Ngọc Huyền

Điền kinh

08h30 10000m nam: Nguyễn Văn Lai

09h30 110m rào nam: Nguyễn Ngọc Quang

10h00 Nhảy 3 bước nam: Nguyễn Văn Hùng, Nguyễn Văn Mùa

14h40 Nhảy cao nữ: Dương Thị Việt Anh, Phạm Thị Diễm

15h00 110m rào nam: Nguyễn Ngọc Quang

15h30 1500m nữ: Đỗ Thị Thảo

16h00 1500m nam: Dương Văn Thái

16h30 4x400m nữ: Nguyễn Thị Oanh, Quách Thị Lan, Nguyễn Thị Thúy, Nguyễn Thị Thủy

Bóng bàn

09h30 Đồng đội nữ Việt Nam - Singapore

11h15 Đồng đội nam Việt Nam - Singapore

14h30 Chung kết

Muay: Từ 15h30

57kg nữ: Phan Thị Ngọc Linh (Gặp VĐV Indonesia)

60kg nam: Nguyễn Trần Duy Nhất (Gặp VĐV Lào)

60kg nữ: Nguyễn Thị Ngọc (Gặp VĐV Indonesia)

63.5kg nam: Võ Văn Đài (Gặp VĐV Philippines)

67kg nam: Huỳnh Văn Dũng (Gặp VĐV Thái Lan)

71kg nam: Trương Quốc Hùng (Gặp VĐV Myanmar)

Taekwondo

Từ 09h30

57kg nữ: Lâm Thị Hà Thanh

67kg nữ: Nguyễn Thanh Hiền

68kg nam: Phan Trung Đức

80kg nam:Nguyễn Văn Sơn

Từ 14h30

Chung kết các nội dung 

Judo

Từ 11h30

48kg nữ: Văn Ngọc Tú

52kg nữ: Nguyễn Thị Quỳnh

Từ 18h30

60kg nam: Hồ Ngân Giang

66kg nam: Nguyễn Đình Lộc

Vovinam

Từ 09h30 đến 12h00

50kg nữ: Trần Khánh Trang

60kg nam: Nguyễn Duy Khánh

Đòn chân tấn công: Nguyễn Văn Cường, Nguyễn Bình Định, Huỳnh Khắc Nguyên, Trần Công Tạo

Công luyện 3: Hứa Lê Cẩm Xuân, Phạm Thị Bích Phượng

Tinh hoa kiếm: Mai Thị Kim Thùy

Từ 15h30 đến 17h30

50kg nữ: Trần Khánh Trang (Chung kết)

60kg nam: Nguyễn Duy Khánh (Chung kết)

Tự vệ nữ: Nguyễn Văn Cường, Mai Thị Kim Thùy

Đa luyện tay không nữ: Phạm Thị Bích Phượng, Nguyễn Văn Cường, Huỳnh Khắc Nguyên, Mai Đình Chiến

H.N